Thông qua việc tìm hiểu tỷ lệ học sinh nhập học đại học của 10 trường trung học nội trú hàng đầu, chúng tôi hy vọng mang đến cho học sinh THPT hiện nay những thông tin hữu ích về các lộ trình tiềm năng để ứng tuyển vào các trường đại học danh tiếng. Việc hiểu rõ những xu hướng này sẽ giúp học sinh có thêm cơ sở để đưa ra quyết định phù hợp về hành trình học tập, đồng thời chủ động xây dựng kế hoạch cho tương lai.
- Phillips Academy Andover
- Lawrenceville School
- Phillips Exeter Academy
- Choate Rosemary Hall
- St. Paul’s School
- Groton School
- Hotchkiss School
- Concord Academy
- Middlesex School
- Milton Academy
Dưới đây là danh sách các trường đại học mà chúng tôi đã đối chiếu:
Bắt Đầu THPT Vững Vàng – Phát Triển Năng Lực Cùng Aralia
Tổng Quan Về Các Trường
Tỷ Lệ Học Sinh Nhập Học Đại Học Được Tính Như Thế Nào?
Về khả năng tuyển sinh vào đại học, chúng tôi chủ yếu xem xét dữ liệu tuyển sinh vào Harvard, Yale, Princeton, Stanford và MIT của học sinh đến từ các trường này. Khi phân tích dữ liệu tuyển sinh, cần phân biệt giữa “dữ liệu nhập học thực tế” (attendance data) và “dữ liệu trúng tuyển” (acceptance data). Nhìn chung, tỷ lệ nhập học thực tế thường thấp hơn tỷ lệ trúng tuyển, bởi một học sinh có thể được nhận vào nhiều trường đại học nhưng cuối cùng chỉ theo học tại một trường.
Vì phần lớn 10 trường trung học nội trú này công bố dữ liệu về số học sinh thực tế nhập học tại các trường đại học (matriculation/attendance) thay vì dữ liệu trúng tuyển, bài viết sử dụng dữ liệu nhập học thực tế mới nhất được các trường công bố trên website chính thức tính đến thời điểm bài viết được xuất bản.
Do dữ liệu được công bố bởi mỗi trường có thể thuộc các niên khóa khác nhau, chúng tôi ghi rõ năm tương ứng trong cột “Năm học tham chiếu” (Reference School Year).
Cách tính Tỷ lệ Nhập học Đại học (Matriculation Rate):
Tỷ lệ Nhập học Đại học = [(Số học sinh nhập học ÷ Số năm) ÷ Số học sinh lớp 12] × 100%
Tỷ Lệ Học Sinh Trúng Tuyển Các Trường Đại Học Hàng Đầu Của Top 10 Trường Nội Trú Mỹ
Đại Học Harvard - Harvard University
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 5 năm gần nhất (2019–2023), số lượng học sinh nhập học tại Harvard University như sau:
- Middlesex School (khoảng 98 học sinh lớp 12): 18 học sinh, tỷ lệ nhập học là 3,06%
- Groton School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 16 học sinh, tỷ lệ nhập học là 3%
- Lawrenceville School (khoảng 211 học sinh lớp 12): 26 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,40%
- Choate Rosemary Hall (khoảng 230 học sinh lớp 12): 20 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,74%
- Concord Academy (khoảng 105 học sinh lớp 12): 8 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,95%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 4 năm gần nhất (2020–2023), số lượng học sinh nhập học tại Harvard University như sau:
- St. Paul’s School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 11 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2%
- Hotchkiss School (khoảng 175 học sinh lớp 12): 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,14%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 3 năm gần nhất (2021–2023), số lượng học sinh nhập học tại Harvard như sau:
- Milton Academy (khoảng 192 học sinh lớp 12): 25 học sinh, tỷ lệ nhập học là 4,16%
- Phillips Academy Andover (khoảng 338 học sinh lớp 12): hơn 30 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,96%
- Phillips Exeter Academy (khoảng 323 học sinh lớp 12): hơn 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,93%
Đại Học Yale - Yale University
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 5 năm gần nhất (2019–2023), số lượng học sinh nhập học tại Yale University như sau:
- Choate Rosemary Hall (khoảng 230 học sinh lớp 12): 41 học sinh, tỷ lệ nhập học là 3,48%
- Groton School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 17 học sinh, tỷ lệ nhập học là 3%
- Lawrenceville School (khoảng 211 học sinh lớp 12): 25 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,37%
- Concord Academy (khoảng 105 học sinh lớp 12): 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,90%
- Middlesex School (khoảng 98 học sinh lớp 12): 5 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,02%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 4 năm gần nhất (2020–2023), số lượng học sinh nhập học tại Yale University như sau:
- St. Paul’s School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 22 học sinh, tỷ lệ nhập học là 5%
- Hotchkiss School (khoảng 175 học sinh lớp 12): 17 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,29%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 3 năm gần nhất (2021–2023), số lượng học sinh nhập học tại Yale như sau:
- Phillips Academy Andover (khoảng 338 học sinh lớp 12): hơn 30 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,96%
- Phillips Exeter Academy (khoảng 323 học sinh lớp 12): hơn 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,93%
- Milton Academy (khoảng 192 học sinh lớp 12): 5 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,52%
Đại Học Princeton - Princeton University
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 5 năm gần nhất (2019–2023), số lượng học sinh nhập học tại Princeton University như sau:
- Lawrenceville School (khoảng 211 học sinh lớp 12): 39 học sinh, tỷ lệ nhập học là 3,32%
- Groton School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 12 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,40%
- Choate Rosemary Hall (khoảng 230 học sinh lớp 12): 13 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,13%
- Middlesex School (khoảng 98 học sinh lớp 12): 4 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,82%
- Concord Academy (khoảng 105 học sinh lớp 12): 3 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,57%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 4 năm gần nhất (2020–2023), số lượng học sinh nhập học tại Princeton University như sau:
- St. Paul’s School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 7 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,75%
- Hotchkiss School (khoảng 175 học sinh lớp 12): 12 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,71%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 3 năm gần nhất (2021–2023), số lượng học sinh nhập học tại Princeton như sau:
- Milton Academy (khoảng 192 học sinh lớp 12): 6 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,04%
- Phillips Academy Andover (khoảng 338 học sinh lớp 12): 10–19 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,89%–1,86%
- Phillips Exeter Academy (khoảng 323 học sinh lớp 12): hơn 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,93%
Đại Học Stanford - Stanford University
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 5 năm gần nhất (2019–2023), số lượng học sinh nhập học tại Stanford University như sau:
- Groton School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 13 học sinh, tỷ lệ nhập học là 2,60%
- Choate Rosemary Hall (khoảng 230 học sinh lớp 12): 14 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,22%
- Lawrenceville School (khoảng 211 học sinh lớp 12): 11 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,04%
- Concord Academy (khoảng 105 học sinh lớp 12): 4 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,76%
- Middlesex School (khoảng 98 học sinh lớp 12): 3 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,61%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 4 năm gần nhất (2020–2023), số lượng học sinh nhập học tại Stanford University như sau:
- Hotchkiss School (khoảng 175 học sinh lớp 12): 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,43%
- St. Paul’s School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 2 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,50%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 3 năm gần nhất (2021–2023), số lượng học sinh nhập học tại Stanford như sau:
- Phillips Academy Andover (khoảng 338 học sinh lớp 12): 20–29 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,98%–2,87%
- Milton Academy (khoảng 192 học sinh lớp 12): 9 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,56%
- Phillips Exeter Academy (khoảng 323 học sinh lớp 12): <dưới 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,02%
Đại Học MIT
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 5 năm gần nhất (2019–2023), số lượng học sinh nhập học tại MIT như sau:
- Lawrenceville School (khoảng 211 học sinh lớp 12): 9 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,85%
- Choate Rosemary Hall (khoảng 230 học sinh lớp 12): 8 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,70%
- Groton School (khoảng 100 học sinh lớp 12): <dưới 5 học sinh, tỷ lệ nhập học là dưới <span data-sheets-root="1" data-sheets-value="{"1":2,"2":"<1%
- Middlesex School (khoảng 98 học sinh lớp 12): 2 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,41%
- Concord Academy (khoảng 105 học sinh lớp 12): 2 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,38%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 4 năm gần nhất (2020–2023), số lượng học sinh nhập học tại MIT như sau:
- St. Paul’s School (khoảng 100 học sinh lớp 12): 7 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,75%
- Hotchkiss School (khoảng 175 học sinh lớp 12): 9 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,29%
Trong số các trường công bố dữ liệu trong 3 năm gần nhất (2021–2023), số lượng học sinh nhập học tại MIT như sau:
- Phillips Academy Andover (khoảng 338 học sinh lớp 12): 20–29 học sinh, tỷ lệ nhập học là 1,98%–2,87%
- Phillips Exeter Academy (khoảng 323 học sinh lớp 12): hơn 10 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,93%
- Milton Academy (khoảng 192 học sinh lớp 12): 5 học sinh, tỷ lệ nhập học là 0,87%
Giới Thiệu Về Aralia Education
Aralia Education cam kết đồng hành cùng học sinh trên hành trình hướng tới giáo dục đại học. Thông qua hệ thống khóa học đa dạng và toàn diện, chúng tôi hỗ trợ học sinh nâng cao thành tích học tập, định hướng trong quá trình tuyển sinh đại học và chuẩn bị tốt cho ngành học mà các em lựa chọn. Từ các khóa học tăng tốc chuẩn bị vào đại học đến các khóa học củng cố và nâng cao năng lực học thuật, Aralia Education cung cấp nguồn lực và sự hỗ trợ cần thiết để học sinh đạt được mục tiêu học tập và định hướng nghề nghiệp trong tương lai.



